Lọc tín hiệu
MSR

MSR

Masan High-Tech Materials
Khai khoángUPCOM
65.900
+2,33%
2026-10-15

Phân tích cơ bản

87 / 100ABộ tiêu chí: Sản xuất
Kết quả kinh doanh quýĐịnh giá tương đối
Tiêu chíTăng trưởng EPS quý mới nhất (YoY)Tăng trưởng EPS bình quân 3 quý (YoY)Số quý EPS tăng trưởngTăng trưởng doanh thu (YoY)Thay đổi biên LN gộp (điểm %, YoY)Thay đổi biên LN ròng (điểm %, YoY)Tỷ suất sinh lời VCSH (TTM)Sức khỏe tài chính (Nợ/VCSH)Định giá (P/E so với trung vị 5 năm)Doanh thu (tỷ)DT YoYLNST (tỷ)LNST YoYP/ETrung vị P/E 5 nămP/E vs. trung vị 5 năm
Giá trị+29259.3%+9934.6%3 / 3+404.1%+1.01 pp+20.12 pp+19.0%0.9229.928.138+404,1%1.666+29.414,7%29.9266.83−55,2%
Điểm121212128128612
Chú thích định giá:Giá: 65.900 (giá đóng cửa ngày 2026-10-15)EPS (4 quý): 2.202

Biểu đồ tài chính

1.Doanh thu & tăng trưởng

Tỷ đồng8.138Q2/26

1.Doanh thu & tăng trưởng

Tỷ đồng8.138Q2/26

2.Lợi nhuận & tăng trưởng

Tỷ đồng1.666Q2/26

3.Cơ cấu lợi nhuận (Penman)

Tỷ đồng2.576Q2/26

4.Biên lợi nhuận & cơ cấu chi phí

%24.5%Q2/26

5.Hiệu suất vốn & chu kỳ tiền

% · ngày14.3%Q2/26

6.Chất lượng lợi nhuận & dòng tiền

Tỷ đồng1.336Q2/26

7.Cơ cấu tài sản

Tỷ đồng36.889Q2/26

8.Nguồn vốn & sức khỏe nợ vay

Tỷ đồng · lần36.889Q2/26

9.Doanh thu chờ ghi nhận

Tỷ đồng5,80Q2/26

10.Định giá

Lần · %30,0×Q2/26

11.Tăng trưởng EPS & cảnh báo pha loãng (CANSLIM)

VNĐ/cổ phiếu; tăng trưởng theo %1.514Q2/26
Tăng trưởng EPS điều chỉnh, quý gần nhất
Gấp 295,0 lần
Tăng trưởng EPS điều chỉnh bình quân 3 quý
Gấp 295,0 lần
bình quân trên 1 quý
Số quý tăng trưởng từ 25%
3/3
Tỷ lệ pha loãng cổ phiếu, 1 năm
0.1%

Nguồn: vnstockDữ liệu đến Q2/26

Phân tích doanh nghiệp

MSR – 8 THÁNG 2026: DOANH THU VƯỢT KẾ HOẠCH NĂM – QUẶNG NỘI BỘ QUYẾT ĐỊNH CHẤT LƯỢNG LỢI NHUẬN

Báo cáo của đội ngũ Lọc Tín Hiệu, cập nhật ngày 23/09/2026. Đơn vị tiền tệ là tỷ đồng nếu không ghi chú khác.

LUẬN ĐIỂM ĐẦU TƯ

1. Kết quả quý III đã tăng lên mặt bằng mới. MSR đạt 21.013 tỷ đồng doanh thu trong tám tháng, gấp 5,1 lần cùng kỳ và vượt mức cao nhất của kế hoạch năm. Riêng tháng 7–8 đóng góp 9.882 tỷ đồng; Lọc Tín Hiệu ước doanh thu quý III đạt 14.100–15.300 tỷ đồng và LNST cổ đông công ty mẹ đạt 1.800–3.500 tỷ đồng.

2. Lợi nhuận là thật nhưng dòng tiền chưa theo kịp. LNST 6T2026 đạt 2.202 tỷ đồng, không dựa vào thu nhập khác lớn; dòng tiền kinh doanh chỉ đạt 449 tỷ đồng, bằng 20,4% LNST. Tồn kho tăng 5.847 tỷ đồng và phải thu khách hàng tăng 1.877 tỷ đồng, được tài trợ đáng kể bằng phải trả và nợ ngắn hạn.

3. APT cao tạo đòn bẩy, quặng nội bộ quyết định biên. APT tháng 8 ở 3.019 USD/mtu, cao hơn ba lần cuối năm 2025. Quặng Núi Pháo có biên cơ cấu cao hơn tinh quặng mua ngoài; giấy phép bổ sung và tỷ trọng quặng tự chủ là điều kiện để lợi nhuận bền hơn khi giá giảm.

4. Giá 53.500 đồng không còn rẻ theo lợi nhuận bình thường hóa cơ sở. Ba kịch bản cho giá trị 23.800, 52.300 và 80.800 đồng/cổ phiếu. Giá hiện tại gần kịch bản cơ sở, còn downside thận trọng là 55,5%. Upside cần APT duy trì cao, quặng nội bộ tăng và vốn lưu động chuyển thành tiền.


1. MEANING – TÌM HIỂU MÔ HÌNH KINH DOANH

1.1. Hoạt động kinh doanh cốt lõi

MSR là nền tảng tích hợp khai thác – tuyển khoáng – chế biến sâu. Chuỗi kinh tế chính gồm:

Mỏ đa kim Núi Pháo → tinh quặng vonfram và sản phẩm đồng hành → nhà máy Masan Tungsten → APT/oxide vonfram → khách hàng công nghiệp toàn cầu.

APT là viết tắt của ammonium paratungstate – amoni paratungstate, vật liệu trung gian chuẩn của ngành vonfram. Sau khi bán H.C. Starck cuối năm 2024, MSR tập trung vào mỏ Núi Pháo và hệ thống chế biến tại Việt Nam. Công ty vừa chế biến quặng tự khai thác, vừa mua hoặc gia công tinh quặng bên ngoài; hai nguồn này có kinh tế khác nhau.

Bộ phận 6T2026Doanh thuTỷ trọng doanh thuLợi nhuận gộpBiên gộpTỷ trọng lợi nhuận gộp
Vonfram10.04290,2%2.48724,8%83,5%
Fluorit5414,9%31558,2%10,6%
Đồng3513,2%12435,2%4,2%
Khác, gồm bismuth1961,8%5427,4%1,8%
Tổng11.131100%2.97926,8%100%

Vonfram quyết định phần lớn doanh thu, lợi nhuận và biến động định giá. Fluorit, đồng và bismuth là sản phẩm đồng hành có biên tốt, giúp hấp thụ chi phí chung của mỏ nhưng quy mô nhỏ hơn.

1.2. Khách hàng, thị trường đầu ra và nhu cầu cuối cùng

MSR bán cho doanh nghiệp, không bán trực tiếp cho người tiêu dùng. APT và oxide đi vào bột vonfram, carbide, hợp kim và hóa chất; nhu cầu cuối đến từ dụng cụ cắt, khai khoáng, ô tô, bán dẫn, hàng không, quốc phòng và thiết bị công nghiệp. Fluorit cấp axit được dùng trong hóa chất flo, vật liệu điện tử và một số chuỗi pin; đồng phục vụ các ngành dẫn điện và chế tạo.

Thỏa thuận bao tiêu dài hạn với H.C. Starck/Mitsubishi Materials tạo đầu ra cho APT và oxide. Hợp tác với GB Innovation bổ sung tinh quặng Hàn Quốc để chế biến tại Việt Nam. MSR cho biết mạng lưới nguyên liệu bên ngoài có hơn 20 đối tác cung ứng và khai thác mỏ.

Công ty không công bố đầy đủ tên khách hàng, tỷ trọng doanh thu từng khách hàng, công thức giá hay thời hạn hợp đồng. Phải thu khách hàng tăng mạnh trong nửa đầu năm vì vậy là chỉ tiêu cần theo dõi, không nên mặc định đầu ra dài hạn đồng nghĩa tiền được thu ngay.

1.3. Thị phần và vị thế cạnh tranh

Theo USGS, thế giới khai thác khoảng 85.000 tấn vonfram quy kim loại năm 2025; Trung Quốc khoảng 67.000 tấn, tương đương 79%, Việt Nam khoảng 3.000 tấn, tương đương 3,5%. Núi Pháo tạo phần lớn nguồn cung của Việt Nam, còn nhà máy MSR có thể xử lý thêm tinh quặng mua ngoài.

Sản lượng vonfram 6T2026 của MSR đạt 2.357 tấn, tương đương 4.714 tấn nếu quy đổi đơn giản theo năm. Con số này bằng khoảng 5,5% sản lượng khai thác toàn cầu, nhưng không phải thị phần mỏ vì sản lượng chế biến của MSR bao gồm nguyên liệu mua ngoài. Kết luận an toàn hơn là MSR thuộc nhóm rất ít nền tảng ngoài Trung Quốc có cả mỏ và năng lực tinh luyện quy mô lớn.

Đối thủ hoặc nguồn cung thay thế đáng theo dõi gồm Xiamen Tungsten và China Tungsten & Hightech tại Trung Quốc; Wolfram Bergbau und Hütten tại châu Âu; Almonty/Sangdong tại Hàn Quốc; và EQ Resources/Mt Carbine tại Australia. Dự án mới có thể làm dịu thiếu hụt, nhưng thường cần nhiều năm để cấp phép, xây dựng, chạy thử và được khách hàng phê duyệt.

1.4. Nhu cầu và triển vọng tăng trưởng ngành

Nhu cầu lõi vẫn đến từ carbide và dụng cụ công nghiệp, nên vonfram không tách rời chu kỳ sản xuất, xây dựng và khai khoáng. Bán dẫn, hàng không và quốc phòng tăng nhanh hơn nhưng xuất phát từ nền nhỏ. Động lực giá năm 2026 chủ yếu nằm ở phía cung:

  • Trung Quốc kiểm soát khoảng 79% khai thác toàn cầu và siết xuất khẩu từ năm 2025.
  • Hạn ngạch, chất lượng quặng suy giảm và tiêu thụ nội địa cao làm lượng vật chất ngoài Trung Quốc khan hiếm.
  • Kho dự trữ chiến lược và nhu cầu truy xuất nguồn gốc khiến khách hàng trả giá cao cho nguồn cung ngoài Trung Quốc.
  • Nguồn cung mới cần vốn lớn và thời gian dài, nên phản ứng cung không nhanh như hàng hóa thông thường.

Rủi ro đảo chiều gồm Trung Quốc nới kiểm soát xuất khẩu, nhu cầu công nghiệp suy giảm, tồn kho khách hàng được tái lập hoặc các mỏ mới tăng sản lượng nhanh hơn dự kiến.

1.5. Thị trường mới, sản phẩm mới và mở rộng địa lý

Động lực gần nhất không phải một thị trường tiêu dùng mới mà là sử dụng công suất chế biến tốt hơn:

  1. Tăng tinh quặng bên thứ ba để lấp công suất nhàn rỗi.
  2. Hợp tác với GB Innovation để chế biến tinh quặng Hàn Quốc.
  3. Nâng công suất oxide vonfram lên trên 8.000 tấn WO₃/năm vào năm 2027, gần tương ứng công suất APT hiện hữu.
  4. Phát triển oxide độ tinh khiết cao và các sản phẩm trung gian có giá trị gia tăng cao hơn.

Công ty cho biết dự án oxide có thể tận dụng hạ tầng hiện hữu và không cần vốn bổ sung đáng kể. Tuy nhiên, chưa có dữ liệu công khai đủ chi tiết về khối lượng cam kết, phí gia công, CAPEX, biên lợi nhuận và thời điểm chạy đủ công suất; phần tăng trưởng này chỉ được đưa từng phần vào dự phóng.

1.6. Sản lượng, giá bán và công suất

Chỉ tiêuQ2/2025Q2/2026Tăng/giảm6T20256T2026Tăng/giảm
Quặng chế biến, nghìn tấn548708+29%1.2931.146-11%
Vonfram quy kim loại, tấn7491.430+91%1.4412.357+64%
Đồng trong tinh quặng, tấn347240-31%965570-41%
Fluorit cấp axit khô, tấn39.01531.916-18%79.41557.434-28%
Bismuth quy kim loại, tấn15399-36%561138-75%

Quặng chế biến Q2 tăng 62% so với Q1 sau khi giấy phép được điều chỉnh. MSR dự kiến xử lý khoảng 2,4 triệu tấn quặng trong năm 2026, so với 2,28 triệu tấn năm 2025; mức này vẫn dưới công suất khai thác được phép khoảng 3,5 triệu tấn/năm.

Sản lượng vonfram tăng nhanh hơn quặng chế biến cho thấy đóng góp đáng kể của tinh quặng mua ngoài và hiệu suất nhà máy. Đây là lý do doanh thu tăng rất mạnh nhưng biên gộp vonfram chỉ 24,8%: biên hiện tại là biên pha trộn giữa quặng tự khai thác, tinh quặng mua ngoài, gia công và chế biến sâu.

1.6A. Giá hàng hóa, chu kỳ và cơ chế truyền dẫn vào lợi nhuận

Bản đồ mỏ, nguồn nguyên liệu và tuổi thọ khai thác

Mỏ/dự ánSở hữu/chủ thểTrạng thái và quy môGiấy phép/mốc pháp lýCách đưa vào mô hình
Núi Pháo hiện hữuNPMC, MSR sở hữu 100%Tổng trữ lượng được công bố khoảng 83 triệu tấn; đang khai thác và chế biếnQuyết định tháng 02/2026 mở diện tích lên 151,8 ha và cho khai thác bổ sung 14,6 triệu tấn bằng lộ thiên kết hợp hầm lò; doanh nghiệp mô tả phạm vi huy động 28 triệu tấn đến 2031Đưa sản lượng hiện hữu và kế hoạch 2,4 triệu tấn năm 2026 vào cơ sở
Núi Pháo mở rộngNPMCKhoảng 55,19 triệu tấn tài nguyên tiềm năngĐang thẩm định đề án thăm dò; chưa phải trữ lượng thương mại hoặc giấy phép khai thácQuyền chọn, chưa cộng vào LNST cơ sở
Núi ChiếmNPMCKhoảng 60 triệu tấn tài nguyên tiềm năngNPMC là đơn vị duy nhất đủ điều kiện được xem xét cấp phép thăm dò; chưa có quyền khai thác thương mạiQuyền chọn, chưa cộng vào LNST cơ sở

Giấy chứng nhận đầu tư của dự án được kéo dài đến năm 2044 không đồng nghĩa toàn bộ trữ lượng được phép khai thác đến năm 2044. Tuổi thọ mỏ phải căn cứ đồng thời vào trữ lượng đã phê duyệt, giấy phép khai thác, kế hoạch mỏ, hàm lượng, hệ số bóc và tỷ lệ thu hồi.

Nguồn 115 triệu tấn tiềm năng có thể kéo dài hoạt động thêm 20–30 năm theo ước tính doanh nghiệp tại công suất 3,5 triệu tấn/năm. Đây là giá trị chiến lược thật, nhưng chỉ chuyển thành dòng tiền khi hoàn tất thăm dò, phê duyệt trữ lượng, nghiên cứu khả thi, giấy phép môi trường/đất đai, vốn đầu tư và đầu ra thương mại.

Cân bằng nguyên liệu và kinh tế chế biến sâu

Nguồn nguyên liệuLợi íchHạn chếBiên tương đối
Quặng Núi PháoGiữ lại lợi ích từ khai thác đến chế biến, ít phải chia sẻ giá APT với nhà cung cấpPhụ thuộc giấy phép, hàm lượng, thu hồi, hệ số bóc và tiến độ mỏCao hơn về cơ cấu
Tinh quặng mua ngoàiTăng sản lượng, tận dụng công suất tinh luyện, mở rộng quan hệ nguồn cungGiá mua tăng cùng benchmark; cần vốn lưu động lớnThấp hơn quặng nội bộ
Gia công tinh quặngThu phí chuyển đổi, rủi ro giá thấp hơn nếu hợp đồng phù hợpChưa công bố phí, khối lượng và biênChưa đủ dữ liệu

MSR không công bố tỷ trọng quặng nội bộ và tinh quặng mua ngoài theo quý. Vì vậy, mọi tỷ trọng trong dự phóng là giả định phân tích, không phải số liệu doanh nghiệp. Cơ chế kinh tế quan trọng là:

Giá APT tăng × lượng vonfram bán × phần giá giữ lại sau chi phí tinh quặng → lợi nhuận gộp → trừ chi phí quản lý, lãi vay và thuế → LNST.

APT tăng không làm LNST tăng tuyến tính nếu giá mua tinh quặng cũng tăng. Cùng một mức giá APT, tỷ trọng quặng nội bộ càng cao thì phần giá trị MSR giữ lại càng lớn.

Benchmark giá và vị trí chu kỳ

Benchmark phù hợp là Fastmarkets Tungsten APT 88,5% WO₃ tối thiểu, CIF Rotterdam và Baltimore, miễn thuế, USD/mtu WO₃, mã MB-W-0001. Một mtu tương đương 10 kg WO₃. Đây là chỉ báo thị trường, không phải giá bán thực hiện của MSR.

Mốc giá APTUSD/mtuThay đổi/ý nghĩa
Cuối 2024340Nền trước cú sốc cung
Bình quân 6T2025390Nền so sánh cùng kỳ
Cuối 2025900Bắt đầu tái định giá mạnh
Bình quân Q1/20261.865Tăng tốc
Cuối Q1/20263.150Vùng kỷ lục mới
Bình quân Q2/20263.245Cao nhất trong dữ liệu doanh nghiệp công bố
Cuối Q2/20263.250Gần đi ngang so với bình quân quý
Tháng 8/20263.019Giảm 7,1% so với cuối Q2 nhưng cao hơn 235% so với cuối 2025
Giả định kế hoạch MSR 20261.164–1.246Thấp xa giá thực tế

Dữ liệu công khai miễn phí không tạo được chuỗi cùng benchmark chính xác cho 1 tháng, 3 tháng và 6 tháng đến ngày 23/09/2026; báo cáo không nội suy các mốc còn thiếu. Dữ liệu đã xác nhận cho thấy APT hạ nhẹ so với cuối Q2 nhưng vẫn ở vùng cao lịch sử. Bình quân 6T2026 là 2.528 USD/mtu, tăng 547% cùng kỳ.

Giá bán thực hiện có thể trễ benchmark vì thời điểm chốt giá, cơ cấu sản phẩm, điều kiện giao hàng, hợp đồng bao tiêu và lượng hàng tồn kho. Doanh thu tháng 7–8 tăng vọt cho thấy phần lớn mặt bằng giá cao đã bắt đầu ngấm vào kết quả, nhưng biên ròng còn phụ thuộc cơ cấu nguyên liệu.

Độ nhạy lợi nhuận và hàng tồn kho

MSR không công bố đủ giá bán thực hiện, giá mua tinh quặng và tỷ trọng nguyên liệu để tính độ nhạy cơ học đáng tin cậy. Phân tích sử dụng khoảng thay vì một hệ số điểm:

Thay đổi giả địnhTác động dự kiến
APT tăng 10%, sản lượng và cơ cấu nguyên liệu không đổiDoanh thu tăng; LNST tăng dưới 10% nếu giá tinh quặng mua ngoài điều chỉnh cùng chiều
APT tăng 10% và tỷ trọng quặng nội bộ tăngLNST có thể tăng trên 10% nhờ đòn bẩy biên
APT giảm 10%Hàng tồn kho giá cao và tinh quặng mua ngoài làm biên giảm nhanh hơn doanh thu nếu hợp đồng đầu ra điều chỉnh trước giá vốn
Tỷ trọng quặng nội bộ tăng 10 điểm %Biên gộp cải thiện; mức tuyệt đối chưa thể xác nhận nếu thiếu chênh lệch chi phí hai nguồn

Tồn kho ròng tăng từ 2.875 tỷ đồng đầu năm lên 8.726 tỷ đồng cuối tháng 6, gồm 3.299 tỷ đồng hàng đi đường, 1.053 tỷ đồng nguyên liệu, 1.489 tỷ đồng dở dang và 2.405 tỷ đồng thành phẩm. Khi giá tăng, lượng hàng này có thể hỗ trợ doanh thu và biên nếu được mua trước ở giá thấp; ngược lại, khi APT giảm nhanh, rủi ro co biên và trích lập xuất hiện. Không coi toàn bộ tăng tồn kho là lợi nhuận tiềm ẩn.

Tác động đến dự phóng và kỳ vọng thị trường

  • Dự phóng 2–4 quý: APT bình quân, sản lượng bán, tỷ trọng quặng nội bộ, thời điểm ghi nhận tinh quặng mua ngoài và tốc độ thu tiền là các biến số chính.
  • Lợi nhuận bình thường hóa: phụ thuộc mặt bằng APT sau cú sốc cung, tỷ trọng tự chủ quặng, tuổi thọ mỏ, công suất oxide và chi phí vốn lưu động.
  • Kế hoạch doanh nghiệp đã lỗi thời về giá: doanh thu 8T2026 đạt 21.013 tỷ đồng, cao hơn mức cao nhất kế hoạch năm 20.300 tỷ đồng; LNST 6T2026 đạt 2.202 tỷ đồng, bằng 88% mức cao nhất kế hoạch 2.500 tỷ đồng.
  • Kỳ vọng đang phản ánh: tại 53.500 đồng/cổ phiếu và P/E bình thường hóa 10,5 lần, thị trường đang yêu cầu LNST bền vững khoảng 5.630 tỷ đồng/năm.
  • Điều kiện để tái định giá tiếp: APT duy trì cao hơn khoảng 1.700 USD/mtu, quặng nội bộ tăng, CFO cải thiện, nợ giảm và dự án 8.000 tấn có hợp đồng/tiến độ rõ hơn.

1.7. Chi đầu tư tài sản dài hạn và công suất mới

Chi mua tài sản cố định và tài sản dài hạn 6T2026 chỉ 41 tỷ đồng. Con số thấp phản ánh giai đoạn tận dụng hạ tầng hiện hữu, không phải bằng chứng mọi dự án mở rộng đều không cần vốn.

Dự ánMục tiêuTiến độVốn đầu tư công bốXử lý trong định giá
Oxide vonfram trên 8.000 tấn/nămTăng chế biến sâu và dùng công suất tốt hơnMục tiêu 2027; hợp tác GBIChưa công bố; doanh nghiệp nói không đáng kể nhờ hạ tầng hiện hữuChỉ đưa một phần vào kịch bản tích cực
Khai thác kết hợp lộ thiên–hầm lòTăng quặng nội bộ, kéo dài vận hànhPháp lý được điều chỉnh trong 2026Chưa đủ dữ liệu CAPEX/kế hoạch mỏĐưa sản lượng 2,4 triệu tấn vào cơ sở, không cộng toàn bộ 28 triệu tấn
Núi Pháo mở rộng/Núi ChiếmBổ sung 115 triệu tấn tiềm năngGiai đoạn thăm dò/xem xét giấy phépChưa cóQuyền chọn ngoài giá trị cốt lõi

1.8. Nguyên nhân doanh thu và lợi nhuận thay đổi

Cầu nối 6T2026 so với 6T2025Mức độ lượng hóaTác động
Giá APT bình quân tăng từ 390 lên 2.528 USD/mtuĐã lượng hóaĐộng lực lớn nhất của doanh thu và biên
Sản lượng vonfram tăng 64%Đã lượng hóaTăng doanh thu, hấp thụ chi phí cố định
Tinh quặng mua ngoài tăngĐịnh tínhTăng sản lượng nhưng kéo biên pha trộn xuống so với quặng nội bộ
Quặng chế biến 6T giảm 11%, riêng Q2 tăng 29%Đã lượng hóaQ1 còn hạn chế; Q2 bắt đầu hưởng giấy phép mới
Chi phí lãi vay 496 tỷ đồng, giảm nhẹ từ 513 tỷ đồngĐã lượng hóaHỗ trợ LNST nhưng chưa phải động lực chính
Thu nhập khác ròng âm khoảng 52 tỷ đồngĐã lượng hóaKhông có khoản one-off dương lớn tạo lợi nhuận
Công thức giá bán, giá tinh quặng và tỷ trọng từng nguồnChưa công bốKhông thể tách chính xác đóng góp giá và cơ cấu

1.9. Kết luận MEANING

MSR hiện tạo lợi nhuận chủ yếu từ vonfram; APT, sản lượng tinh luyện và cơ cấu quặng nội bộ/mua ngoài là ba biến số quyết định. Giá APT và tinh quặng ngoài tạo tăng trưởng ngắn hạn; giấy phép mỏ, quặng nội bộ và công suất oxide quyết định chất lượng dài hạn. Rủi ro lớn nhất là giá APT giảm trước khi vốn lưu động chuyển thành tiền hoặc trước khi quặng nội bộ chiếm tỷ trọng đủ lớn.

2. MOAT & MANAGEMENT – LỢI THẾ CẠNH TRANH, QUẢN TRỊ VÀ PHÂN BỔ VỐN

2.1. Lợi thế cạnh tranh và vị thế so với đối thủ

Lợi thếBằng chứngĐộ bềnGiới hạn
Tích hợp mỏ – tuyển – tinh luyện ngoài Trung QuốcNúi Pháo, MTC và sản phẩm APT/oxide trong cùng hệ thốngKhá mạnhPhụ thuộc giấy phép, hàm lượng và vốn lưu động
Quy mô và tiêu chuẩn sản phẩmSản phẩm xuất khẩu sang Bắc Mỹ, EU, Nhật Bản; oxide tới 99,99% WO₃Khá mạnhKhách hàng và biên từng sản phẩm không công bố
Nguồn cung và đầu ra chiến lượcHơn 20 đối tác nguyên liệu; hợp tác GBI; bao tiêu dài hạn với HCS/MMCTrung bình–kháĐiều khoản thương mại và khối lượng chưa công bố
Tài nguyên mở rộng liền kề hạ tầng55,19 triệu tấn tiềm năng tại Núi Pháo mở rộngTiềm năng lớnChưa phải trữ lượng/giấy phép khai thác

Lợi thế cốt lõi là tài sản vật chất và vị trí chuỗi cung ứng, không phải thương hiệu tiêu dùng. Moat mạnh nhất khi MSR giữ được nguồn quặng nội bộ dài hạn và vận hành nhà máy ở mức cao; moat yếu đi nếu phải phụ thuộc quá lớn vào tinh quặng mua ngoài theo giá thị trường.

2.2. Cơ cấu cổ đông

Masan Group/Masan Horizon kiểm soát trên 92% vốn sau đợt bán 2% cổ phần tháng 5/2026; lượng tự do chuyển nhượng còn thấp. Điều này hỗ trợ định hướng chiến lược và khả năng phối hợp vốn, nhưng làm thanh khoản, quyền ảnh hưởng của cổ đông thiểu số và khả năng định giá theo thị trường bị hạn chế.

ESOP năm 2026 phát hành 5.143.900 cổ phiếu, nâng tổng số cổ phiếu lên 1.104.973.420. Pha loãng trực tiếp chỉ khoảng 0,47%, đã được đưa vào toàn bộ phép tính EPS; không trừ thêm lần thứ hai trong P/E.

2.3. Ban lãnh đạo và quản trị

Ông Le Danny là Chủ tịch HĐQT; ông Michael Richard Lister Glover giữ chức Tổng Giám đốc từ tháng 01/2026 và có hơn 30 năm kinh nghiệm chế biến khoáng sản, vận hành nhà máy và phát triển dự án. Việc doanh nghiệp phục hồi giấy phép, tăng sản lượng Q2, giảm nợ ròng/EBITDA xuống 2,1 lần và mở mạng lưới tinh quặng là các bằng chứng thực thi tích cực.

Điểm cần kiểm chứng là chất lượng công bố về tỷ trọng nguyên liệu, giá thực hiện, hợp đồng, CAPEX và chuyển đổi tiền. Kết quả kế toán tăng nhanh hơn CFO nên chưa thể đánh giá quản trị vốn lưu động là đã hoàn thành.

2.4. Phân bổ vốn

Ưu tiên hợp lý hiện nay là vốn lưu động, giảm nợ, duy trì mỏ và tận dụng hạ tầng chế biến; chưa nên mở rộng vốn lớn chỉ vì giá APT đang cao. Công ty đã công bố cổ tức tiền mặt tạm ứng 2026 là 1.000 đồng/cổ phiếu, tổng khoảng 1.105 tỷ đồng. Giá 53.500 đồng ngày 23/09/2026 đã nằm sau ngày giao dịch không hưởng quyền, nên báo cáo không cộng cổ tức này vào giá trị hợp lý cho người mua mới.

Việc chi cổ tức trong lúc tồn kho, phải thu và nợ ngắn hạn tăng cần được đối chiếu với CFO các quý tới. Phân bổ vốn chỉ được đánh giá cao nếu lợi nhuận chuyển thành tiền và nợ tuyệt đối giảm, không chỉ khi chỉ số nợ ròng/EBITDA giảm nhờ EBITDA tăng.

2.5. Kết luận MOAT & MANAGEMENT

MSR có lợi thế chiến lược hiếm và đội ngũ vận hành phù hợp; chất lượng lợi thế ở mức khá, chưa phải tuyệt đối. Ba chỉ tiêu cần theo dõi trong 2–4 quý: tỷ trọng/quy mô quặng nội bộ, CFO và tồn kho, cùng nợ vay tuyệt đối.

3. FINANCIALS – TÀI CHÍNH

3.1. Kết quả kinh doanh

Chỉ tiêu6T20256T2026Tăng/giảm
Doanh thu3.00711.131+270%
Lợi nhuận gộp5442.979+447%
Biên lợi nhuận gộp18,1%26,8%+8,7 điểm %
EBITDA9763.542+263%
LNST hợp nhất-2162.202+2.418
LNST cổ đông công ty mẹ-2162.202+2.418

EBITDA là lợi nhuận trước lãi vay, thuế và khấu hao. Lợi nhuận tăng nhanh hơn doanh thu nhờ giá APT, sản lượng vonfram, hấp thụ chi phí cố định và chi phí lãi vay giảm nhẹ. Kết quả không dựa vào thanh lý tài sản, hoàn nhập hay lợi nhuận khác lớn.

3.2. Xu hướng quý và lũy kế

Chỉ tiêuQ3/2025Q4/2025Q1/2026Q2/20267–8T2026
Doanh thu2.0412.3952.9938.1389.882
EBITDA4897101.0502.492Chưa công bố
LNST cổ đông công ty mẹ52225371.666Chưa công bố

Doanh thu tháng 7–8 gần bằng 89% doanh thu cả 6T2026. Xu hướng không còn là “mới xuất hiện” mà đã tăng tốc và được xác nhận bằng doanh thu; lợi nhuận Q3 vẫn là ước tính vì báo cáo tháng không công bố chi phí, biên hoặc LNST MSR.

3.3. Sức khỏe tài chính

Chỉ tiêu01/01/202630/06/2026Đánh giá
Tiền + đầu tư tài chính ngắn hạn1.6454.339Tăng mạnh
Tổng nợ vay11.30413.288Tăng 1.984
Nợ ròng đơn giản9.6598.949Giảm 710
Nợ vay/VCSH0,93 lần0,92 lầnGần đi ngang
Phải thu ngắn hạn1.9833.758Tăng 90%
Hàng tồn kho ròng2.8758.726Tăng 203%
Vốn chủ sở hữu12.18214.384Tăng nhờ lợi nhuận

Hệ số thanh toán hiện hành khoảng 1,34 lần nhưng hệ số thanh toán nhanh chỉ khoảng 0,70 lần do tồn kho lớn. Net debt/EBITDA do doanh nghiệp công bố là 2,1 lần cuối tháng 6, cải thiện từ 3,5 lần cuối tháng 3. Bảng cân đối mạnh lên về khả năng sinh lợi và nợ ròng, nhưng rủi ro thanh khoản vốn lưu động tăng.

3.4. Chất lượng lợi nhuận và dòng tiền

CFO là dòng tiền từ hoạt động kinh doanh; CAPEX là chi đầu tư tài sản dài hạn; FCF là dòng tiền tự do, được tính đơn giản bằng CFO trừ CAPEX.

Chỉ tiêu6T20256T2026Đánh giá
LNST-2162.202Phục hồi mạnh
CFO167449Dương nhưng thấp so với lợi nhuận
CFO/LNSTKhông có ý nghĩa20,4%Chưa đạt mức tốt
CAPEX13941Thấp
FCF đơn giản28408Dương

Lợi nhuận trước biến động vốn lưu động đạt 3.303 tỷ đồng. Sau đó, tăng phải thu và tài sản khác hút 2.309 tỷ đồng, tồn kho hút 5.847 tỷ đồng, trong khi tăng phải trả và nghĩa vụ khác bù 5.983 tỷ đồng. Vì vậy, vấn đề không nằm ở lợi nhuận bất thường mà ở thời gian chuyển hàng và khoản phải thu thành tiền.

3.5. Kết luận FINANCIALS

  1. Sinh lời: tốt lên rất mạnh và được hỗ trợ bởi hoạt động cốt lõi.
  2. Bảng cân đối: nợ ròng giảm nhưng nợ vay tuyệt đối và nhu cầu vốn lưu động vẫn cao.
  3. Chất lượng lợi nhuận: chưa tương xứng vì CFO mới bằng 20,4% LNST; cần ít nhất 2–3 quý để kiểm chứng vòng quay tồn kho và thu tiền.

3.6. DỰ PHÓNG 4 QUÝ TỚI VÀ CẦU NỐI LỢI NHUẬN

Ngày chốt dữ liệu: 23/09/2026
Kỳ dự phóng: Q3/2026 đến Q2/2027
Tổng thời gian: 4 quý liên tiếp – 12 tháng.

Số liệu Q3 đã biết gồm doanh thu tháng 7–8 là 9.882 tỷ đồng; tháng 9, biên và LNST là ước tính của Lọc Tín Hiệu. MSR không công bố tỷ trọng quặng nội bộ, giá bán thực hiện hoặc giá tinh quặng mua ngoài, nên độ tin cậy của dự phóng là trung bình–thấp.

Giả định ba kịch bản

Biến sốThận trọngCơ sởTích cực
APT Q3/2026, USD/mtu2.850–3.0003.000–3.1503.100–3.300
APT Q4/2026–Q2/2027Giảm về 1.300–2.200Giảm dần về 2.000–2.900Duy trì 2.700–3.200
Tỷ trọng quặng nội bộ giả định35–45%45–55%55–65%
Tỷ trọng nguyên liệu mua ngoài/gia công55–65%45–55%35–45%
Giá bán thực hiện so với benchmarkCó độ trễ, truyền dẫn thấp hơnTruyền dẫn phần lớn sau độ trễTruyền dẫn cao, cơ cấu oxide tốt
Biên gộp22–23%27–28%30–32%
Chi phí tài chính và thuếNợ giảm chậmNợ giảm dầnCFO mạnh, nợ giảm nhanh

Dự phóng thận trọng

Chỉ tiêuQ3/2026Q4/2026Q1/2027Q2/2027Tổng 4 quý
Doanh thu14.0829.5007.2007.50038.282
Lợi nhuận gộp3.0982.0901.6561.7258.569
EBITDA3.3982.3901.9562.0259.769
LNST cổ đông công ty mẹ1.8009006007004.000

Dự phóng cơ sở

Chỉ tiêuQ3/2026Q4/2026Q1/2027Q2/2027Tổng 4 quý
Doanh thu14.68212.00010.50011.00048.182
Lợi nhuận gộp3.9643.2402.9403.08013.224
EBITDA4.3143.5903.2903.43014.624
LNST cổ đông công ty mẹ2.7001.9001.5001.7007.800

Dự phóng tích cực

Chỉ tiêuQ3/2026Q4/2026Q1/2027Q2/2027Tổng 4 quý
Doanh thu15.28214.00013.00013.50055.782
Lợi nhuận gộp4.5854.3404.1604.32017.405
EBITDA4.9854.7404.5604.72019.005
LNST cổ đông công ty mẹ3.5003.0002.6502.85012.000

EPS và kiểm tra tốc độ lợi nhuận

EPS là lợi nhuận trên mỗi cổ phiếu; TTM là 12 tháng gần nhất. Toàn bộ phép tính sử dụng 1.104.973.420 cổ phiếu sau ESOP.

Chỉ tiêuThận trọngCơ sởTích cực
EPS TTM hiện tại tại Q2/20262.1992.1992.199
EPS TTM sau Q3/20263.8234.6385.362
EPS dự phóng 12 tháng tới3.6207.05910.860
P/E forward tại giá 53.500 đồng14,8 lần7,6 lần4,9 lần
Kiểm traLNST cổ đông công ty mẹ
Q2/20261.666
Q2/2026 ×46.664
TTM tại Q2/20262.429
Kế hoạch MSR 2026, trước lợi ích CĐTS1.700–2.500
Dự phóng 4 quý – thận trọng4.000
Dự phóng 4 quý – cơ sở7.800
Dự phóng 4 quý – tích cực12.000
LNST bình thường hóa cơ sở5.500

EPS forward cơ sở cao hơn EPS TTM 221% vì ba nguyên nhân: giá APT cao đã ngấm mạnh từ Q2 và tiếp tục trong tháng 7–8; sản lượng/tinh quặng bên ngoài tăng; và giấy phép giúp quặng nội bộ phục hồi. Con số 7.800 tỷ đồng không phải lợi nhuận bình thường hóa vì vẫn giả định APT 2.000–3.150 USD/mtu trong 12 tháng tới.

Cầu nối lợi nhuận ngắn hạn và bình thường hóa

Nội dungLNST cổ đông công ty mẹBản chất
Dự phóng 4 quý tới – cơ sở7.800APT còn cao, doanh thu tháng 7–8 đã xác nhận
LNST bình thường hóa – cơ sở5.500APT 1.700 USD/mtu, quặng nội bộ khoảng 55%, nhà máy vận hành ổn định
Chênh lệch2.300Phần lợi nhuận chu kỳ không được vốn hóa vĩnh viễn

4. MOS – BIÊN AN TOÀN

Tại giá 53.500 đồng, vốn hóa MSR khoảng 59.116 tỷ đồng. EPS TTM 2.199 đồng tạo P/E 24,3 lần; BVPS khoảng 13.000 đồng tạo P/B khoảng 4,1 lần. P/E thấp nếu dùng EPS forward tích cực, nhưng không thấp nếu APT bình thường hóa.

Điểm bảo vệ nhà đầu tư: tài sản mỏ–tinh luyện hiếm ngoài Trung Quốc, hợp đồng đầu ra, nguồn quặng hiện hữu, 115 triệu tấn tài nguyên tiềm năng và khả năng giảm nợ nhanh nếu giá cao duy trì.

Điểm không bảo vệ: MSR vẫn nợ ròng gần 8.949 tỷ đồng, free float thấp, CFO chuyển đổi yếu và giá trị tài nguyên mở rộng chưa đủ điều kiện khai thác. Cổ tức 1.000 đồng đã qua ngày không hưởng quyền và chỉ tương đương khoảng 1,9% thị giá, không đủ bù downside chu kỳ.

Downside bắt buộc: nếu LNST bình thường hóa chỉ đạt 2.500 tỷ đồng, EPS pha loãng là 2.262 đồng. Với P/E 10,5 lần, giá trị hợp lý là khoảng 23.800 đồng/cổ phiếu, thấp hơn 55,5% so với 53.500 đồng. Downside này chỉ được bù một phần bởi tài sản chiến lược và quyền chọn tài nguyên; không được bảo vệ bằng tiền ròng hay dòng tiền ổn định.

Phán quyết biên an toàn: THẤP. Giá hiện tại gần đúng kịch bản bình thường hóa cơ sở, trong khi khoảng cách đến kịch bản thận trọng lớn. Cổ phiếu vẫn có upside cao nếu APT giữ trên 2.000 USD/mtu, quặng nội bộ tăng và CFO cải thiện, nhưng đó là upside có điều kiện chứ không phải phần giá trị đã được bảo vệ. Nhà đầu tư đang trả tiền cho một phần thành công tương lai, không mua một tài sản rẻ trên mọi trạng thái chu kỳ.

5. VALUATION – ĐỊNH GIÁ

5.1. Phương pháp và hệ số định giá

P/E là giá cổ phiếu chia EPS. P/E lịch sử của MSR bị méo bởi nhiều năm lỗ, thương vụ bán H.C. Starck và cú sốc APT, nên không dùng trung vị 5 năm làm neo duy nhất. Báo cáo sử dụng P/E trên lợi nhuận bình thường hóa.

Nội dungĐiều chỉnh P/EP/E sau điều chỉnhCăn cứ
P/E nền—10,0 lầnDoanh nghiệp khai khoáng chu kỳ, vốn lớn và biến động hàng hóa
Nền tảng tích hợp hiếm ngoài Trung Quốc+0,5 lần10,5 lầnMỏ, tuyển và tinh luyện trong cùng hệ thống
Rủi ro vốn lưu động/CFO-0,5 lần10,0 lầnCFO 6T chỉ bằng 20,4% LNST
Khả năng giảm nợ và đầu ra dài hạn+0,5 lần10,5 lầnNet debt/EBITDA giảm, có bao tiêu và đối tác nguyên liệu

Sử dụng cùng P/E 10,5 lần cho cả ba kịch bản; chênh lệch giá trị đến từ lợi nhuận, không đến từ thay đổi hệ số.

5.2. Ba kịch bản bình thường hóa

Biến sốThận trọngCơ sởTích cực
APT bình thường hóa1.200 USD/mtu1.700 USD/mtu2.200 USD/mtu
Quặng nội bộ giả định40–45%Khoảng 55%60–65%
Doanh thu bình thường hóa21.00029.00037.000
Biên ròng11,9%19,0%23,0%
LNST cổ đông công ty mẹ2.5005.5008.500
EPS pha loãng2.262 đồng4.977 đồng7.692 đồng

Kịch bản cơ sở dùng APT 1.700 USD/mtu, thấp hơn 44% so với mức tháng 8, nhưng cao hơn chu kỳ trước vì nguồn cung ngoài Trung Quốc khan hiếm và xuất khẩu bị kiểm soát. Kịch bản thận trọng gần vùng giá trong kế hoạch MSR. Kịch bản tích cực vẫn thấp hơn spot tháng 8 khoảng 27%, nhưng yêu cầu tỷ trọng quặng nội bộ và hiệu suất nhà máy cao hơn.

5.3. Bảng định giá

Kịch bảnLNST bình thường hóaEPS pha loãngP/E hợp lýGiá hợp lýSo với 53.500 đồng
Thận trọng2.5002.262 đồng10,5 lần23.800 đồng-55,5%
Cơ sở5.5004.977 đồng10,5 lần52.300 đồng-2,2%
Tích cực8.5007.692 đồng10,5 lần80.800 đồng+51,0%

5.4. Độ nhạy định giá

EPS bình thường hóa/P/E9,5 lần10,5 lần11,5 lần
EPS -10%: 4.480 đồng42.60047.00051.500
EPS cơ sở: 4.977 đồng47.30052.30057.200
EPS +10%: 5.475 đồng52.00057.50063.000

Tăng hoặc giảm 1 lần P/E làm giá trị thay đổi khoảng 9,5%. Định giá nhạy hơn nhiều với giả định lợi nhuận/APT: từ kịch bản thận trọng sang tích cực, giá trị chênh hơn ba lần.

5.5. Ý nghĩa của giá hiện tại

Ở P/E 10,5 lần, giá 53.500 đồng đang phản ánh LNST bình thường hóa khoảng 5.630 tỷ đồng, rất gần kịch bản cơ sở 5.500 tỷ đồng. Thị trường chưa vốn hóa trọn kịch bản spot kéo dài, nhưng đã phản ánh một phần lớn “mặt bằng mới” của APT và quặng nội bộ.

Trạng thái FA được xếp đang xác nhận: APT, sản lượng, Q2 và doanh thu 8 tháng đều xác nhận tăng trưởng; CFO, tồn kho, tỷ trọng quặng nội bộ và lợi nhuận Q3 chưa xác nhận đầy đủ. Cổ phiếu chỉ tái định giá bền vững khi các biến vận hành chuyển thành tiền, không chỉ khi doanh thu tiếp tục lập kỷ lục.

6. KẾT LUẬN

MSR đã bước sang pha lợi nhuận mới nhờ giá APT, sản lượng vonfram và công suất tinh luyện. Doanh thu 8T2026 vượt kế hoạch năm khiến dự phóng Q3 phải được nâng rõ rệt; kịch bản cơ sở ước LNST Q3 khoảng 2.700 tỷ đồng và LNST bốn quý tới khoảng 7.800 tỷ đồng.

Tuy nhiên, 7.800 tỷ đồng là lợi nhuận trong điều kiện giá thuận lợi, không phải năng lực bình thường hóa. Mức bình thường hóa cơ sở 5.500 tỷ đồng cho giá trị khoảng 52.300 đồng/cổ phiếu, gần giá thị trường 53.500 đồng. Vì vậy, MSR không còn rẻ theo kịch bản cơ sở, dù vẫn có upside lớn nếu APT duy trì cao và quặng nội bộ tăng.

Nhà đầu tư cần theo dõi bốn điều kiện: APT không giảm sâu dưới 1.700 USD/mtu; tỷ trọng quặng nội bộ tăng; CFO bắt kịp LNST và tồn kho hạ nhiệt; giấy phép/công suất oxide chuyển thành sản lượng thương mại. Khi chưa đủ bốn điều kiện, luận điểm phù hợp là tăng trưởng mạnh nhưng biên an toàn thấp, không phải phủ nhận xu hướng lợi nhuận và cũng không mặc định giá spot tồn tại vĩnh viễn.


NGUỒN DỮ LIỆU THAM KHẢO

Lưu ý: Báo cáo là tài liệu phân tích thông tin, không phải khuyến nghị mua hoặc bán chứng khoán. Các kịch bản dự phóng phụ thuộc mạnh vào giá APT, cơ cấu nguyên liệu và thời điểm ghi nhận; kết quả thực tế có thể khác đáng kể.

Cập nhật: 2026-09-24

Phân tích bởi Lọc Tín Hiệu